Liền kề TT17-B4 đô thị Văn Quán, Hà Đông, HN. 038 590 8282
  • Tin tức giải pháp công nghệ

Tìm hiểu về các đầu nối SC, ST, LC, FC của dây nhảy quang

Trong hệ thống mạng hiện nay các kết nối giữa các liên kết mạng quang nghĩa là kết nối quang giữa các hộp,tủ phân phối quang ODF, hay giữa ODF quang với converter quang hoặc giữa các thiết bị truyền dẫn quang với nhau đều dùng đến loại kết nối là dây nhảy quang và dây nhảy quang có rất nhiều loại như singlemode, multimode, hay multimode OM3, và gồm các đầu kết nối như SC, LC, ST, FC,

Dây nhảy quang là thiết bị tuyệt vời để kết nối giữa hộp phối quang ODF với bộ chuyển đổi quang để tạo nên một hệ thống mạng quang khép kín và và đạt tiêu chuẩn và trong mỗi các kết nối của dây nhảy quang các bạn thường thấy các đầu kết nối khác nhau, và bài viết hôm nay mình và các bạn cùng nhau đi tìm hiểu về các đầu nối của dây nhảy quang thường thấy hiện nay.

Các đầu kết nối của dây nhảy quang

Như chúng ta đã biết dây nhảy quang thực chất là một đoạn sợ quang có đường kính thông dụng là 0.9mm, 2.0mm, 3.0mm gồm hai đầu kết nối quang có thể là : SC, ST , LC, FC, … và thuộc các dạng kết nối FLAT, PC, UPC, APC. Tùy thuộc vào chủng loại chúng ta có một số các loại dây nhảy quang phổ biến như dây nhảy quang singlemode hoặc dây nhảy quang multimode hay dây nhảy quang multimode OM3 . Sau đây mình sẽ cùng bạn tìm hiểu chi tiết về các đầu kết nối thường thấy ở bên trên.
Đầu dây nhảy quang hay còn có tên gọi khác là kết nối quang ( Optical connector ) và chúng chủ yếu có các đầu kết nối: SC, ST, FC, LC. sau đây chúng ta sẽ cùng tìm hiểu chi tiết các đầu kết nối.

Đầu kết nối kiểu SC

Là loại đầu kết nối có đầu vuông lớn , sử dụng một ống nối với đường kính là 2,5mm có tác dụng để cố định sợi dây quang. Dây nhảy quang có đầu kết nối quang SC –SC có các loại dây nhảy loại singlemode , multimode có chiều dài tùy thuộc vào yêu cầu của khách hang, không giới hạn chiều dài, được dùng cho các thiết bị converter quang điện, thiết bị mạng và viễn thông.
Hình ảnh: Dây nhảy quang Multimode OM3 SC-SC
Hình ảnh: Dây nhảy quang Multimode OM3 SC-SC

Đầu kết nối kiểu LC

Đầu kết nối LC có đặc điểm là đầu vuông nhỏ sử dụng ống nối có đường kính chỉ 1,25mm , phần thân của đầu kết nối LC tương tự như đầu nối kiểu SC, nhưng kích thước chỉ bằng một nửa loại đầu nối SC. Chúng cũng có các loại dây phổ biến là loại singlemode, multimode hay mới nhất đó là dây multimode OM3 và được biết đến hai loại dây Simplex ( dây đơn) và Duplex (dây đôi) , có màu đặc trưng của dây nhảy quang là màu cam, màu vàng và xanh dương. Loại dây này được sử dụng cho kết nối giữa Switch quang với nhau, hay giữa ODF với các thiết bị converter. Dây nhảy quang singlemode LC-LC , Dây nhảy quang multimode LC-SC là một ví dụ về kiểu đầu nối có hai đầu kết nối quang LC.

Hình ảnh: Dây nhảy quang multimode LC-SC

Hình ảnh: Dây nhảy quang multimode LC-SC

Đầu kết nối kiểu FC

Có đầu tròn vặn, sử dụng loại ống nối dài có đường kính là 2,5mm có thiết kế khá đặc biệt với thân làm bằng dạng ren, phù hợp với các môi trường thường có độ rung , chuyển động mạnh. Loại đầu kết nối FC này được sử dụng trong các loại dây như singlemode, multimode, multimode OM3 rất hiệu quả trong việc kết nối yêu cầu có các đầu kết nối chặt và chắc chắn.
Hình ảnh: Dây nhảy quang Singlemode FC-LC
Hình ảnh: Dây nhảy quang Singlemode FC-LC
Chẳng hạn như dây nhảy quang Multimode OM3 FC- ST có màu xanh nước biển truyền thống có đường kính dây là 3,0mm gồm hai đầu kết nối khác nhau đó là FC và ST. lõi của chúng được làm bằng thủy tinh,vỏ bọc được làm bằng nhựa LZSH. Va chúng có tốc độ truyền tải lên đến 10G.sử dụng trong các CATV, Fiber Optic Telecommunication System, LAN, FTTx, FTTH, v,v…

Đầu kết nối kiểu ST

Có đầu tròn gài, đầu ST sử dụng một ống nối có đường kính là 2,5mm với thân được làm từ nhựa hoặc kimm loại. loại đầu nối này cũng được sử dụng trên các loại dây singlemode, multimode, multimode OM3, với chiều dài có thể tùy chọn theo yêu cầu của người dùng, Điển hình như dây nhảy quang singlemode ST-ST, hay dây nhảy quang multimode OM3 ST-ST ,
Hình ảnh: Dây nhảy quang multimode OM3 ST-ST
Hình ảnh: Dây nhảy quang multimode OM3 ST-ST
Ngoài ra còn có các đầu kết nối kiểu MU, E2000, nhưng hai kiểu đầu này ít sử dụng nên mình không đề cập đến trong bài viết này.
Bài viết trên mình vừa giới thiệu đến bạn đọc về các loại đầu kết nối trên dây nhảy quang để từ đó các bạn có thể hiểu về đặc điểm của các loại dây nhảy quang như dây nhảy quang singlemode , dây nhảy quang multimode, dây nhảy quang multimode OM3, tưng ứng có các đầu kết nối khác nhau như mình vừa kể ở trên. Để biết thêm về chi tiết các loại dây nhảy quang giá rẻ khác nhau các bạn có thể vào trực tiếp website: http://thegioilinhphukien.com/ .
Các tin khác
Thông tin liên hệ
Hà Nội: 024.222 55666
Hồ Chí Minh: 028.62959919
Số di động: 0981 558 668
[email protected]
Mua sản phẩm Thiết Bị Mạng tại Hợp Nhất Group nhà cung cấp thiết bị uy tín, danh tiếng 10 năm để đảm bảo sản phẩm chính hãng. Tránh nguy cơ mua phải sản phẩm kém chất lượng...
Báo giá cáp quang multimode, singlemode, dây nhảy quang, hộp phối quang ODF chính hãng